Logo Bệnh viện Nhân dân 115
27/03/2018 17:19

Buồn nôn và tiêu chảy do uống nhầm thuốc trị tiểu đường, xử trí như thế nào?

Em uống 6 viên thuốc bổ nhưng lại uống nhầm thuốc trị tiểu đường. Giờ em thấy buồn nôn và tiêu chảy. Em có cần đi cấp cứu không? Hay em có thể dùng thuốc gì?
Dạ BS cho em hỏi,

Em uống 6 viên thuốc bổ nhưng lại uống nhầm thuốc trị tiểu đường, em có chụp hình gửi BS. Giờ em thấy buồn nôn (nhưng chưa nôn) và tiêu chảy. Em có cần đi cấp cứu không thưa BS? Hay em có thể dùng thuốc gì? Mong BS giúp em!

(FB L.T. Oanh)


Ảnh do bạn đọc cung cấp
Ảnh do bạn đọc cung cấp

Oanh thân mến,

Thuốc em uống (Metformin 500mg) là một loại thuốc điều trị bệnh đái tháo đường, nguy cơ đầu tiên là em có khả năng hạ đường huyết do thuốc với các triệu chứng hoa mắt, vã mồ hôi, run tay chân, đói bụng, hồi hộp… Lúc đó, em nên uống một ly sữa đặc có đường hoặc ăn kẹo, bánh ngọt để nâng mức đường huyết lên.

Metformin thường gây tác dụng phụ làm rối loạn đường tiêu hóa giống như triệu chứng em mô tả nên theo tôi, nếu chưa có triệu chứng hạ đường huyết như đã nói ở trên, em có thể theo dõi thêm tại nhà chờ cho thuốc được thải trừ hết.

Trân trọng.

ThS.BS Khâu Minh Tuấn
Phụ trách khoa Cấp cứu tổng hợp, BV Nhân dân 115
Theo Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe AloBacsi.vn

Tổng đài Bệnh viện

(028)38.652.368